Trong hệ thống mạng ngày nay, cáp quang đã có được sử dụng rộng thoải mái do vận tốc cao và tốc độ nhanh. Trong những đó, sợicáp quang single-mode và sợi quang quẻ multimode là phổ biến nhất.

Bạn đang xem: Cáp quang single mode và multimode


Vẫn còn nhiều vướng mắc về sự khác nhau và áp dụng của hai một số loại sợi này. Tiếp theo, chúng ta sẽ so với sự khác biệt giữa cáp quang quẻ single-mode cùng sợi quang đãng multimode về cấu trúc cơ bản, khoảng cách truyền dẫn và chi tiêu của chúng.
Cấu trúc cơ phiên bản của sợi quang thường bao hàm vỏ bọc bên ngoài, lớp bọc, lõi cùng nguồn sáng. Cáp quang quẻ single-mode với sợi quang đãng multimode có những điểm biệt lập sau:
Trong những ứng dụng thực tế, color của vỏ kế bên của sợi rất có thể được sử dụng để mau lẹ phân biệt cáp quang quẻ singlemode với cáp quang quẻ multimode. Theo khái niệm tiêu chuẩn chỉnh TIA-598C, cáp quang singlemode OS1 cùng OS2 thực hiện vỏ bọc bên phía ngoài màu vàng, cáp quang quẻ multimode OM1 với OM2 thực hiện vỏ bọc phía bên ngoài màu cam với OM3 và OM4 sử dụng vỏ bọc phía bên ngoài màu xanh nước hải dương (trong mục đích phi quân sự).
*

Có sự biệt lập đáng nhắc về đường kính lõi giữa cáp quang quẻ multimode với cáp quang singlemode. Đường kính lõi của cáp quang multimode hay là 50 hoặc 62,5 µm và 2 lần bán kính lõi của cáp quang quẻ singlemode là 9 µm. Theo ý kiến của sự khác biệt này, một cáp quang quẻ single-mode chỉ có thể truyền tín hiệu quang tất cả bước sóng 1310nm hoặc 1550nm trên đường kính lõi hẹp. Tuy nhiên, điểm mạnh của lõi nhỏ dại là bộc lộ quang truyền theo con đường thẳng trong cáp quang single-mode. Sự khúc xạ xảy ra, sự phân tán nhỏ, và băng thông lớn; sợi cáp quang đãng multimode bao gồm lõi rộng, hoàn toàn có thể truyền nhiều cơ chế ở một cách sóng vận động nhất định, mà lại đồng thời, vị sợi cáp quang đãng multimode truyền mặt hàng trăm chế độ nên mỗi chế độ, hằng số truyền và tốc độ nhóm là không giống nhau, cho nên vì vậy băng thông của sợi là hẹp,
*
Lưu ý: Đường kính lớp bao phủ tiêu chuẩn của phần nhiều các gai quang là 125um và đường kính lớp bảo đảm an toàn bên bên cạnh tiêu chuẩn là 245um, không phân biệt giữa singlemodevà multimode.
Nguồn sáng thường sẽ có hai các loại là mối cung cấp sáng laser với nguồn sáng LED. Scáp quang quẻ singlemode thực hiện nguồn sáng laser với cáp quang đãng multimode thực hiện nguồn sáng sủa LED.
*

Như họ đã biết, cáp quang đãng single-mode thích hợp cho việc truyền thiết lập đường dài, và sợi quang multimode thích hợp cho việc truyền tải khoảng cách ngắn.Ở tốc độ 1G với 10G, khoảng cách truyền dẫn của cáp quang quẻ singlemode dài ra hơn nhiều đối với cáp quang đãng multimode, vậy tại sao không phải toàn bộ các trung tâm tài liệu đều áp dụng cáp quang singlemode? Điều này là vì việc phát hành trung vai trung phong dữ liệu chủ yếu là truyền khoảng cách ngắn.Trong môi trường thiên nhiên truyền dẫn khoảng cách ngắn, công suất của sợi quang multimode với cáp quang đãng single-mode là như nhau, nhưng chi tiêu thấp hơn; Đồng thời, tua quang multimode OM3, OM4 và OM5có thể cung cấp tốc chiều cao hơn, trong thời đại mạng vận tốc cao hiện tại nay, nhu yếu về sợi quang multimode là quan trọng xem thường.
Như đã đề cập sinh sống trên, ngân sách của cáp quang multimode thấp rộng so cùng với cáp quang đãng singlemode. Điều này chủ yếu là do ngân sách chi tiêu của phần cứng thiết bị, ví dụ như chênh lệch chi tiêu của nguồn sáng với chênh lệch chi phí vật liệu.Tương tự, sự khác biệt về chi tiêu giữa khối hệ thống cáp quang đãng multimode và hệ thống cáp quang đãng singlemode là tựa như nhau, và ngân sách chi tiêu xây dựng của khối hệ thống cáp quang multimode thấp rộng so với hệ thống cáp quang singlemode. Giá thành của một hệ thống truyền dẫn multimode(module quang đãng multimode +dây nhảy đầm quang multimode) dao động từ 3,3 triệuđến 5,3 triệu, trong khi khối hệ thống truyền singlemode(modulequang singlemodevà fiber patch cord)thường có ngân sách chi tiêu hơn 6.7 triệu, và giá chênh lệch rộng 1 triệu đồng..
Có thể trộn cáp quang single-mode cùng cáp quang quẻ multimode không?
Bình hay thì không được. Các cơ chế truyền dẫn của cáp quang đãng single-mode với sợi quang đãng multimode là không giống nhau. Nếu như hai sợi được xáo trộn hoặc liên kết trực tiếp cùng với nhau, sẽ gây ra hiện tượng mất liên kết và chấp chới đường truyền. Tuy nhiên, những liên kết singlemode và multimode có thể được kết nối trải qua các dây nhảy quangchuyển thay đổi chế độ.Có thể áp dụng module quang multimode trên tua singlemode không? Làm núm nào về việc sử dụng các mô-đun quang singlemode trên tua cáp quang đãng multimode?
Không thể áp dụng module quang quẻ multimode bên trên cáp quang singlemode, vấn đề này sẽ tạo ra suy hao béo hơn; module quang quẻ singlemode hoàn toàn có thể được thực hiện trên sợi cáp quang multimode, nhưng mà phải áp dụng adpater quang đãng để biến hóa loại sợi quang. Ví dụ, bằng cách sử dụng adapter quang, những module quang đãng 1000BASE-LX singlemode hoàn toàn có thể chạy trên sợi cáp quang quẻ multimode. Adapter quang đãng cũng có thể được thực hiện để xử lý vấn đề liên kết giữa mô-đun quang quẻ singlemodevà module quang đãng multimode.Làm chũm nào để chọn cáp quang single-mode với sợi cápquang multimode?
Trong vấn đề lựa chọn cáp quang đãng single-mode cùng sợi cáp quang quẻ multimode, nên xem xét đến khoảng cách truyền dẫn thực tế và đưa ra phí. Nếu khoảng cách truyền từ 300-400 mét, hoàn toàn có thể sử dụng cáp quang quẻ multimode. Nếu khoảng cách truyền đạt cho vài nghìn mét, cáp quang quẻ single-mode là lựa chọn xuất sắc nhất.Cáp quang singlemode cùng cáp quang đãng multimode bao gồm những ưu điểm riêng. Khối hệ thống cáp quang quẻ singlemode đa phần được sử dụng trong những mạng quanh vùng đô thị và PON, và hệ thống cáp quang multimode đa số được sử dụng trong các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu. Điều quan trọng là chọn khối hệ thống sợi quang cân xứng với công ty lớn của bạn.
Suy hao sợi quang fiber loss là gì? bạn có biết làm cố kỉnh nào để đo lường và thống kê nó? so sánh giữa cáp quang đãng single-mode với cáp quang quẻ multimode
Sự phân tán gai quang fiber dispersion là gì?
Dây nhảy quang fiber optic patch cord Rugged là gì - sự lựa chọn bậc nhất cho môi trường khắc nghiệt

Lựa chọn các sản phẩm trông rất nổi bật chohệ thống cáp quang quẻ của bạn

Dây cáp quang
Cáp quang multimodeCáp quang quẻ single-mode
Cáp quang multimode 2FOCáp quang đãng single-mode 2F
Cáp quang đãng multimode 4FOCáp quang single-mode 4F
Cáp quang đãng multimode 6FOCáp quang quẻ single-mode 24F
Cáp quang multimode 8FOCáp quang đãng single-mode 8F
Cáp quang multimode 12FOCáp quang single-mode 12F
Thiết bị quang
ODF quangConverter quang
Adapter quangModule quang
Dây nhảy quangDây hàn quang
Bạn gồm thực sự biết về cáp quang?Ưu điểm của cáp quang?Những tiện ích do cáp quang sở hữu lại
Các một số loại cáp quang, các chuẩn cáp quang đãng trên thị trường: các bạn có biết?Ứng dụng của cáp quang
Khái niệm cơ bản cáp quang đãng multimode với cáp quang singlemode
Các tin bài xích khác
*

netsystem.vn
Skype: netsystemvn
*

Ngày ni với sự cải cách và phát triển của CNTT, cùng với đó là việc xuất hiện nay của các mô hình dịch vụ như: truyền hình cáp, mạng cáp quang, internet cáp quang,… làm ngày càng tăng không dứt như mong về đường dẫn mạng. Cáp quang được dùng trong hệ thống mạng được chia thành hai nhiều loại cáp quang phổ biến là cáp quang singlemode cùng cáp quang quẻ multimode. Vậy giải pháp phân biệt cáp quang đãng singlemode cùng cáp quang đãng multimode như thế nào? Xin mời các bạn theo dõi bài viết sau.


Xem ảnh Mode là gì ? biện pháp phân biệt cáp quang đãng singlemode và multimode

*

Cáp quang là 1 trong loại viễn thông sử dụng tia nắng để truyền tín hiệu, những sợi quang dùng làm truyền tín hiệu được gia công từ nhựa hoặc thủy tinh. Bởi đó, cáp quang khôn xiết ít khi bị nhiễu, tốc độ truyền dữ liệu thì cao và khoảng cách truyền đi xa hơn đối với cáp đồng.
Thuật ngữ Mode được cần sử dụng trong cáp tua quang tức là tia sáng. Khi lan truyền trong sợi quang, ánh nắng sẽ đi theo tương đối nhiều đường, mỗi đường hoàn toàn có thể được xem như một tia sáng.
*

Tia High Order Mode là số đông tia sáng lan truyền trong sợi cáp quang bao gồm số lần sự phản xạ lớn. Thời hạn tia sáng viral trong sợi quang tự A cho B lâu bền hơn so với những tia sáng sủa Low Order Mode. Tia Low Order Mode là: các tia sáng lan truyền trong gai cáp quang có số lần sự phản xạ ít. Thời hạn tia sáng viral trong sợi quang từ A cho B nhanh hơn những tia sáng High Order Mode. Tia Axial Mode là: tia sáng viral dọc theo trục trung vai trung phong của sợi cáp quang. Thời hạn tia sáng viral trong tua quang từ bỏ A đến B là cấp tốc nhất.
Các tia sáng sủa High Order, Axial với Lower viral trong sợi quang theo những đường gồm chiều dài khác nhau. Vì dó, các tia sáng được truyền tại một thời điểm với cùng 1 vận tốc lan truyền đến cuối tua quang sống những thời khắc khác nhau. Sự chênh lệch về thời hạn giữa các tia sáng sủa trong cáp quang đãng được gọi là Dt. Hiện tượng kỳ lạ này gọi là hiện tượng tán sắc.
Hiện tượng tán sắc trong cáp quang quẻ làm hạn chế băng thông và ảnh hưởng đến bài toán truyền dữ liệu. Đối với biểu lộ số thì gây ra sự ông xã lấp giữa những bit còn so với tín hiệu giống như thì có tác dụng méo dạng tín hiệu.
Bước sóng là khoảng cách giữa hai đỉnh sóng hoặc bao quát là giữa hai cấu tạo lặp lại của sóng tại một thời điểm độc nhất định.Trong MM với SM chuẩn chỉnh bước sóng đến thiết bị mạng chạy cũng khác biệt như:
*

Cáp quang đãng Singlemode có các bước sóng chuẩn là: 1310, 1550, 1627. Hiện tại nảy trong những doanh nghiệp đồ vật SM dùng technology DWM dường như còn sử dụng thêm nhiều cách sóng không giống nữa. Cáp quang đãng Multimode có các bước sóng chuẩn là: 1300, 850, 780. Hiện nay nay, những thiết bị mạng ít dùng cách sóng 780.
Hiện nay phần lớn cáp quang quẻ SM chỉ cần sử dụng cho mặt đường trục, ko kể việc giá thành thì yêu thương cầu technology của cáp SM rất khắt khe và rất nặng nề trong việc xây cất – sử dụng. Quanh đó ra, vày kết cấu lõi SM cho ánh nắng đi theo con đường thẳng, mà ngân sách chế tạo, độ đúng mực cao.
Đặc điểm của sợi cáp quang Multimode là lan truyền đồng thời cả 3 một số loại tia sáng sủa (Axial Mode, High Order Mode với Low Order Mode).

Xem thêm: Một số cấu trúc ngữ pháp tiếng anh nâng cao hay mà lạ, 11 chủ điểm ngữ pháp tiếng anh nâng cao band 6


- gai quang Multimode chiết suất bậc: là gai quang có lõi đồng bộ có chiết suất là n1 với lớp làm phản xạ ánh sáng xung xung quanh lõi có chiết suất n2 (n2 tua quang Singlemode. Mà nó làm cho sợi quang quẻ Singlemode gồm băng thông to hơn và truyền dữ liệu đi xa hơn so cùng với sợi quang Multimode.